Share 5/4/2024 Bùi Đức Thành-N2 . postcard 20 bài học tuổi 20

** 20 bài học cuộc sống tôi đã học được ở 20 **

27

** 1.** ** Đừng ngại yêu cầu giúp đỡ. **

Khi tôi 20 tuổi, tôi đã độc lập đến mức tôi nghĩ rằng tôi có thể tự mình làm mọi thứ.Tôi không muốn làm phiền bất cứ ai với vấn đề của mình, vì vậy tôi thường cố gắng tự mình tìm ra mọi thứ.Đây là một sai lầm.Có nhiều lần tôi có thể sử dụng trợ giúp, nhưng tôi quá tự hào khi yêu cầu nó.

Khi tôi già đi, tôi đã học được rằng không sao khi yêu cầu giúp đỡ.Trên thực tế, đó thường là điều tốt nhất để làm.Khi bạn đang vật lộn với một cái gì đó, thật hữu ích khi có ai đó nói chuyện và cung cấp hỗ trợ.Vì vậy, đừng ngại tiếp cận với bạn bè, gia đình hoặc thậm chí là một nhà trị liệu nếu bạn cần giúp đỡ.

** 2.** **Chấp nhận rủi ro.**

Khi bạn còn trẻ, bạn có rất nhiều cơ hội để chấp nhận rủi ro.Đây là thời gian để thử những điều mới và xem họ dẫn bạn đến đâu.Đừng ngại bước ra ngoài vùng thoải mái của bạn và thử một cái gì đó mới.Bạn có thể làm mình ngạc nhiên với những gì bạn có khả năng.

Tôi đã chấp nhận rất nhiều rủi ro khi tôi 20 tuổi.Tôi chuyển đến một thành phố mới, bắt đầu một công việc mới và trở lại trường học.Đây là tất cả những điều mà tôi sợ phải làm, nhưng tôi rất vui vì tôi đã làm chúng.Họ đã giúp tôi phát triển như một người và học hỏi nhiều về bản thân.

** 3.** ** Hãy tử tế với chính mình. **

Khi bạn còn trẻ, bạn liên tục so sánh mình với người khác.Bạn thấy những người thành công hơn bạn và bạn bắt đầu cảm thấy như bạn không đủ tốt.Đây là một cái bẫy mà bạn cần tránh.Mọi người đều khác nhau và mọi người đều có hành trình độc đáo của riêng mình.So sánh bản thân với người khác sẽ chỉ dẫn đến thất vọng.

Thay vào đó, tập trung vào việc tử tế với chính mình.Chấp nhận sai sót của bạn và làm việc trên điểm mạnh của bạn.Mọi người đều phạm sai lầm, nhưng điều đó không có nghĩa là bạn là một người xấu.Hãy tha thứ cho bản thân vì những sai lầm của bạn và học hỏi từ họ.

**4.** ** Sống trong thời điểm hiện tại. **

Thật dễ dàng để bị cuốn vào quá khứ hoặc tương lai, nhưng điều quan trọng là phải nhớ sống trong thời điểm hiện tại.Quá khứ đã biến mất và tương lai vẫn chưa ở đây.Tất cả những gì chúng ta có là thời điểm hiện tại.Vì vậy, hãy tận dụng tối đa nó!

Dành thời gian cho những người bạn yêu thương, làm những việc bạn thích và đánh giá cao vẻ đẹp của thế giới xung quanh bạn.Đừng lãng phí thời gian của bạn để lo lắng về những thứ mà bạn không thể kiểm soát.Tập trung vào thời điểm hiện tại và tận hưởng cuộc sống của bạn.

** 5.** **Biết ơn.**

Có rất nhiều điều để biết ơn trong cuộc sống.Tạo thói quen bày tỏ lòng biết ơn mỗi ngày.Nó có thể là một cái gì đó đơn giản như biết ơn sức khỏe của bạn hoặc gia đình bạn.Lòng biết ơn đã được chứng minh là có nhiều lợi ích, bao gồm giảm căng thẳng, cải thiện tâm trạng và tăng cường hạnh phúc.

Vì vậy, hãy dành một chút thời gian mỗi ngày để suy nghĩ về những điều bạn biết ơn.Nó sẽ giúp bạn đánh giá cao những điều tốt đẹp trong cuộc sống của bạn và sống một cuộc sống tích cực và trọn vẹn hơn.

**Phần kết luận**

Đây chỉ là một vài trong số những bài học mà tôi đã học được ở tuổi 20.Tôi vẫn đang học hỏi và phát triển mỗi ngày, và tôi rất hào hứng khi thấy những gì tương lai nắm giữ.Tôi hy vọng rằng những bài học này sẽ giúp bạn trên hành trình phát triển cá nhân của riêng bạn.
=======================================
**20 life lessons I learned at 20**

#20lifelessons #20yearsold #lifeadvice #personalgrowth #selfdevelopment

**1. ** **Don't be afraid to ask for help.**

When I was 20 years old, I was so independent that I thought I could do everything on my own. I didn't want to bother anyone with my problems, so I would often try to figure things out on my own. This was a mistake. There were many times when I could have used help, but I was too proud to ask for it.

As I've gotten older, I've learned that it's okay to ask for help. In fact, it's often the best thing to do. When you're struggling with something, it's helpful to have someone to talk to and offer support. So don't be afraid to reach out to your friends, family, or even a therapist if you need help.

**2. ** **Take risks.**

When you're young, you have a lot of opportunities to take risks. This is the time to try new things and see where they lead you. Don't be afraid to step outside of your comfort zone and try something new. You might surprise yourself with what you're capable of.

I took a lot of risks when I was 20 years old. I moved to a new city, started a new job, and went back to school. These were all things that I was scared to do, but I'm so glad that I did them. They helped me to grow as a person and learn a lot about myself.

**3. ** **Be kind to yourself.**

When you're young, you're constantly comparing yourself to others. You see people who are more successful than you and you start to feel like you're not good enough. This is a trap that you need to avoid. Everyone is different and everyone has their own unique journey. Comparing yourself to others will only lead to disappointment.

Instead, focus on being kind to yourself. Accept your flaws and work on your strengths. Everyone makes mistakes, but that doesn't mean that you're a bad person. Forgive yourself for your mistakes and learn from them.

**4. ** **Live in the present moment.**

It's easy to get caught up in the past or the future, but it's important to remember to live in the present moment. The past is gone and the future is not here yet. All we have is the present moment. So make the most of it!

Spend time with the people you love, do the things you enjoy, and appreciate the beauty of the world around you. Don't waste your time worrying about things that you can't control. Focus on the present moment and enjoy your life.

**5. ** **Be grateful.**

There are so many things to be grateful for in life. Make a habit of expressing gratitude every day. It could be something as simple as being grateful for your health or your family. Gratitude has been shown to have many benefits, including reducing stress, improving mood, and boosting happiness.

So take some time each day to think about the things you're grateful for. It will help you to appreciate the good things in your life and live a more positive and fulfilling life.

**Conclusion**

These are just a few of the lessons that I've learned at 20 years old. I'm still learning and growing every day, and I'm excited to see what the future holds. I hope that these lessons will help you on your own journey of personal growth.

Join ToolsKiemTrieuDoGroup
Back
AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

I've Disabled AdBlock