Anh em nào giúp mình về Ubuntu ...huhu

..

Ubuntu là một bản phân phối Linux phổ biến được biết đến với sự ổn định, bảo mật và thân thiện với người dùng.Nếu bạn đã quyết định chuyển trở lại Ubuntu từ Windows 10, đây là các bước bạn cần thực hiện:

1. ** Sao lưu dữ liệu của bạn. ** Trước khi bạn làm bất cứ điều gì khác, hãy đảm bảo sao lưu dữ liệu của bạn.Điều này bao gồm các tệp cá nhân của bạn, cũng như bất kỳ chương trình và cài đặt được cài đặt nào.Bạn có thể làm điều này bằng cách sử dụng công cụ sao lưu Windows tích hợp hoặc bằng cách sử dụng chương trình sao lưu của bên thứ ba.
2. ** Tạo ổ USB Ubuntu có thể khởi động. ** Bạn sẽ cần ổ USB Ubuntu có thể khởi động để cài đặt Ubuntu trên máy tính của bạn.Bạn có thể tạo ổ USB có thể khởi động bằng phương tiện cài đặt Ubuntu.
3. ** Khởi động từ ổ USB Ubuntu. ** Khi bạn đã tạo ổ USB Ubuntu có thể khởi động, bạn có thể khởi động từ nó bằng cách làm theo các bước sau:

* Nguồn trên máy tính của bạn.
* Nhấn phím BIOS (thường là F2 hoặc xóa) để nhập thiết lập BIOS.
* Sử dụng các phím mũi tên để điều hướng đến tab khởi động.
* Chọn ổ USB làm thiết bị khởi động đầu tiên.
* Lưu các thay đổi của bạn và thoát khỏi thiết lập BIOS.

4. ** Cài đặt Ubuntu. ** Khi máy tính của bạn đã khởi động từ ổ USB Ubuntu, bạn sẽ được trình bày với trình cài đặt Ubuntu.Thực hiện theo các hướng dẫn trên màn hình để cài đặt Ubuntu trên máy tính của bạn.

5. ** Cài đặt lại trình điều khiển của bạn. ** Sau khi bạn đã cài đặt Ubuntu, bạn sẽ cần cài đặt lại trình điều khiển của mình.Bạn có thể làm điều này bằng cách làm theo các bước sau:

*Mở ứng dụng ** Phần mềm & Cập nhật **.
*Nhấp vào tab ** Trình điều khiển bổ sung **.
*Chọn trình điều khiển mà bạn cần và nhấp vào ** Cài đặt **.

6. ** Khôi phục dữ liệu của bạn. ** Khi bạn đã cài đặt lại trình điều khiển của mình, bạn có thể khôi phục dữ liệu của mình từ bản sao lưu mà bạn đã tạo trước đó.

7. ** Đặt Ubuntu làm hệ điều hành mặc định của bạn. ** Theo mặc định, Windows 10 sẽ là hệ điều hành mặc định của bạn.Nếu bạn muốn sử dụng Ubuntu làm hệ điều hành mặc định của mình, bạn sẽ cần thay đổi thứ tự khởi động trong BIOS của mình.Bạn có thể làm điều này bằng cách làm theo các bước sau:

* Nguồn trên máy tính của bạn.
* Nhấn phím BIOS (thường là F2 hoặc xóa) để nhập thiết lập BIOS.
* Sử dụng các phím mũi tên để điều hướng đến tab khởi động.
* Di chuyển Ubuntu đến đầu danh sách đơn hàng khởi động.
* Lưu các thay đổi của bạn và thoát khỏi thiết lập BIOS.

Bây giờ bạn đã chuyển trở lại Ubuntu, bạn có thể tận hưởng tất cả những lợi ích mà nó mang lại.

** Hashtags: **

* #ubuntu
* #linux
* #Làm cách nào để
* #Tutorial
* #Tech
=======================================
#ubuntu #linux #howto #Tutorial #Tech **How to switch back to Ubuntu from Windows 10**

Ubuntu is a popular Linux distribution that is known for its stability, security, and user-friendliness. If you've decided to switch back to Ubuntu from Windows 10, here are the steps you need to take:

1. **Back up your data.** Before you do anything else, make sure to back up your data. This includes your personal files, as well as any installed programs and settings. You can do this by using the built-in Windows backup tool or by using a third-party backup program.
2. **Create a bootable Ubuntu USB drive.** You will need a bootable Ubuntu USB drive in order to install Ubuntu on your computer. You can create a bootable USB drive using the Ubuntu installation media.
3. **Boot from the Ubuntu USB drive.** Once you have created a bootable Ubuntu USB drive, you can boot from it by following these steps:

* Power on your computer.
* Press the BIOS key (usually F2 or Delete) to enter the BIOS setup.
* Use the arrow keys to navigate to the Boot tab.
* Select the USB drive as the first boot device.
* Save your changes and exit the BIOS setup.

4. **Install Ubuntu.** Once your computer has booted from the Ubuntu USB drive, you will be presented with the Ubuntu installer. Follow the on-screen instructions to install Ubuntu on your computer.

5. **Reinstall your drivers.** After you have installed Ubuntu, you will need to reinstall your drivers. You can do this by following these steps:

* Open the **Software & Updates** application.
* Click on the **Additional Drivers** tab.
* Select the drivers that you need and click on **Install**.

6. **Restore your data.** Once you have reinstalled your drivers, you can restore your data from the backup that you created earlier.

7. **Set Ubuntu as your default operating system.** By default, Windows 10 will be your default operating system. If you want to use Ubuntu as your default operating system, you will need to change the boot order in your BIOS. You can do this by following these steps:

* Power on your computer.
* Press the BIOS key (usually F2 or Delete) to enter the BIOS setup.
* Use the arrow keys to navigate to the Boot tab.
* Move Ubuntu to the top of the boot order list.
* Save your changes and exit the BIOS setup.

Now that you have switched back to Ubuntu, you can enjoy all of the benefits that it has to offer.

**Hashtags:**

* #ubuntu
* #linux
* #howto
* #Tutorial
* #Tech

Join ToolsKiemTrieuDoGroup
Back
AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

I've Disabled AdBlock