Kiểm soát cảm xúc, tránh đưa ra quyết định sai lầm

ngomaingocvy

### Cách kiểm soát cảm xúc của bạn để tránh đưa ra quyết định sai

Cảm xúc là những lực lượng mạnh mẽ có thể thúc đẩy hành vi của chúng ta.Họ có thể làm cho chúng tôi cảm thấy hạnh phúc, buồn bã, tức giận hoặc sợ hãi.Nhưng khi cảm xúc của chúng ta vượt khỏi tầm kiểm soát, họ cũng có thể khiến chúng ta đưa ra quyết định kém.

Ví dụ, nếu bạn cảm thấy tức giận, bạn có thể nói hoặc làm điều gì đó mà bạn hối tiếc sau này.Hoặc nếu bạn cảm thấy sợ hãi, bạn có thể tránh chấp nhận rủi ro có thể có lợi.

Tin tốt là bạn có thể học cách kiểm soát cảm xúc của mình và đưa ra quyết định tốt hơn.Dưới đây là một vài lời khuyên:

1. ** Nhận thức về cảm xúc của bạn. ** Bước đầu tiên để kiểm soát cảm xúc của bạn là nhận thức được chúng.Hãy chú ý đến cảm giác của bạn và những gì kích hoạt cảm xúc của bạn.Khi bạn biết về cảm xúc của mình, bạn có thể bắt đầu quản lý chúng hiệu quả hơn.
2. ** Hít thở sâu. ** Khi bạn cảm thấy mình cảm xúc, hãy hít thở sâu.Điều này sẽ giúp làm dịu bạn và cho bạn một chút thời gian để suy nghĩ trước khi bạn phản ứng.
3. ** Nói chuyện với ai đó. ** Nếu bạn cảm thấy choáng ngợp bởi cảm xúc của mình, hãy nói chuyện với người mà bạn tin tưởng.Nói về cảm xúc của bạn có thể giúp bạn xử lý chúng và có được một viễn cảnh tốt hơn.
4. ** Thực hành chánh niệm. ** Chánh niệm là một loại thiền giúp bạn tập trung vào thời điểm hiện tại.Thực hành chánh niệm có thể giúp bạn nhận thức rõ hơn về cảm xúc của bạn và học cách quản lý chúng hiệu quả hơn.
5. ** Tìm kiếm sự giúp đỡ chuyên nghiệp. ** Nếu bạn đang cố gắng kiểm soát cảm xúc của mình, hãy xem xét tìm kiếm sự giúp đỡ chuyên nghiệp.Một nhà trị liệu có thể giúp bạn xác định gốc rễ của các vấn đề của bạn và phát triển các cơ chế đối phó.

Bằng cách làm theo những lời khuyên này, bạn có thể học cách kiểm soát cảm xúc của mình và đưa ra quyết định tốt hơn.

### hashtags:

* #những cảm xúc
* #Quyết định
* #tự kiểm soát
* #Sự quan tâm
* #theracco
=======================================
### How to Control Your Emotions to Avoid Making Wrong Decisions

Emotions are powerful forces that can drive our behavior. They can make us feel happy, sad, angry, or scared. But when our emotions are out of control, they can also lead us to make poor decisions.

For example, if you're feeling angry, you might say or do something you regret later. Or if you're feeling scared, you might avoid taking risks that could be beneficial.

The good news is that you can learn to control your emotions and make better decisions. Here are a few tips:

1. **Be aware of your emotions.** The first step to controlling your emotions is to be aware of them. Pay attention to how you're feeling and what triggers your emotions. Once you're aware of your emotions, you can start to manage them more effectively.
2. **Take a few deep breaths.** When you feel yourself getting emotional, take a few deep breaths. This will help to calm you down and give you a moment to think before you react.
3. **Talk to someone.** If you're feeling overwhelmed by your emotions, talk to someone you trust. Talking about your feelings can help you to process them and gain a better perspective.
4. **Practice mindfulness.** Mindfulness is a type of meditation that helps you to focus on the present moment. Practicing mindfulness can help you to become more aware of your emotions and to learn to manage them more effectively.
5. **Seek professional help.** If you're struggling to control your emotions on your own, consider seeking professional help. A therapist can help you to identify the root of your problems and develop coping mechanisms.

By following these tips, you can learn to control your emotions and make better decisions.

### Hashtags:

* #Emotions
* #Decision-making
* #self-control
* #Mindfulness
* #therapy

Join ToolsKiemTrieuDoGroup
Back
AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

I've Disabled AdBlock