Mấy bác cho em hỏi, em hay đi xa lâu lâu chạy 1 lần tầm 700km , trước em hay cầm con LEAD của...

bichdao765

#chạy đường dài #chạy-injury #Marathon #Ultramarathon #running-Tips ** Các bác sĩ cho tôi hỏi: Tôi thường đi trong một thời gian dài (1 lần khoảng 700km), trước khi tôi thường xuyên giữ được sự dẫn dắt của cuộc đua marathon,Nhưng bây giờ đầu gối của tôi bị đau.Tôi nên làm gì?**

Chạy xa là một cách tuyệt vời để có được vóc dáng và cải thiện sức khỏe tổng thể của bạn.Tuy nhiên, nó cũng có thể gây ra rất nhiều căng thẳng cho đầu gối của bạn.Nếu bạn đang bị đau đầu gối, có một vài điều bạn có thể làm để giúp giảm bớt cơn đau và quay trở lại không đau.

** 1.Nghỉ ngơi**

Bước đầu tiên là nghỉ ngơi đầu gối của bạn.Điều này có nghĩa là nghỉ việc chạy trong vài ngày hoặc vài tuần, tùy thuộc vào mức độ nghiêm trọng của nỗi đau của bạn.Trong thời gian này, bạn có thể tập trung vào các hoạt động đào tạo chéo không gây căng thẳng cho đầu gối của bạn, chẳng hạn như bơi lội, đạp xe hoặc đào tạo hình elip.

** 2.Đá**

Áp dụng băng lên đầu gối của bạn có thể giúp giảm viêm và đau.Bạn có thể sử dụng một túi đậu Hà Lan hoặc đá đóng băng được bọc trong một chiếc khăn, và áp dụng nó vào đầu gối của bạn trong 10-15 phút mỗi lần, nhiều lần mỗi ngày.

** 3.Nén**

Mặc một tay áo nén hoặc nẹp đầu gối có thể giúp hỗ trợ đầu gối của bạn và giảm đau.Nén cũng có thể giúp cải thiện lưu lượng máu và giảm sưng.

**4.Bài tập **

Có một số bài tập mà bạn có thể làm để tăng cường cơ bắp xung quanh đầu gối và cải thiện hình thức chạy của bạn.Những bài tập này có thể giúp giảm nguy cơ đau đầu gối và dễ dàng chạy dễ dàng hơn.

** 5.Gặp bác sĩ**

Nếu đau đầu gối của bạn nghiêm trọng hoặc không cải thiện khi nghỉ ngơi, băng, nén và tập thể dục, bạn nên gặp bác sĩ.Bác sĩ của bạn có thể chẩn đoán nguyên nhân của cơn đau của bạn và đề nghị các lựa chọn điều trị.

Dưới đây là một số mẹo bổ sung cho người chạy đường dài:

* Bắt đầu từ từ và dần dần tăng khoảng cách và tốc độ của bạn.
* Làm ấm trước khi bạn chạy và hạ nhiệt sau đó.
* Mang giày chạy bộ thích hợp hỗ trợ bàn chân và mắt cá chân của bạn.
* Tránh chạy trên các bề mặt cứng, chẳng hạn như bê tông.
* Huấn luyện chéo với các hoạt động khác, chẳng hạn như bơi lội, đạp xe hoặc đào tạo hình elip.
* Lắng nghe cơ thể của bạn và ngừng chạy nếu bạn bị đau.

Bằng cách làm theo những lời khuyên này, bạn có thể giúp ngăn ngừa đau đầu gối và tận hưởng sự nghiệp chạy dài và lành mạnh.

** Hashtags: **

* #chạy đường dài
* #running-Injury
* #Marathon
* #Ultramarathon
* #tips chạy
=======================================
#Long-distance-running #running-injury #Marathon #Ultramarathon #running-tips **The Doctors Let Me Ask: I Often Go for a Long Run (1 Time About 700km), Before I Often Hold the Lead of the Marathon, but Now My Knees Hurt. What Should I Do?**

Long-distance running is a great way to get in shape and improve your overall health. However, it can also put a lot of stress on your knees. If you're experiencing knee pain, there are a few things you can do to help alleviate the pain and get back to running pain-free.

**1. Rest**

The first step is to rest your knees. This means taking a break from running for a few days or weeks, depending on the severity of your pain. During this time, you can focus on cross-training activities that don't put as much stress on your knees, such as swimming, cycling, or elliptical training.

**2. Ice**

Applying ice to your knees can help to reduce inflammation and pain. You can use a bag of frozen peas or ice cubes wrapped in a towel, and apply it to your knees for 10-15 minutes at a time, several times per day.

**3. Compression**

Wearing a compression sleeve or knee brace can help to support your knees and reduce pain. Compression can also help to improve blood flow and reduce swelling.

**4. Exercises**

There are a number of exercises that you can do to strengthen the muscles around your knees and improve your running form. These exercises can help to reduce your risk of knee pain and make it easier to run pain-free.

**5. See a doctor**

If your knee pain is severe or doesn't improve with rest, ice, compression, and exercises, you should see a doctor. Your doctor can diagnose the cause of your pain and recommend treatment options.

Here are some additional tips for long-distance runners:

* Start slowly and gradually increase your distance and pace.
* Warm up before your runs and cool down afterwards.
* Wear proper running shoes that support your feet and ankles.
* Avoid running on hard surfaces, such as concrete.
* Cross-train with other activities, such as swimming, cycling, or elliptical training.
* Listen to your body and stop running if you experience pain.

By following these tips, you can help to prevent knee pain and enjoy a long and healthy running career.

**Hashtags:**

* #Long-distance-running
* #running-injury
* #Marathon
* #Ultramarathon
* #running-tips

Join ToolsKiemTrieuDoGroup
Back
AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

I've Disabled AdBlock