Ask Organize Your eBay FBA Data with Excel Sheets

thuydulegs

#ebay #FBA #Excel #EbayData #organize

## Cách sắp xếp dữ liệu FBA eBay của bạn với các tờ Excel

Là một người bán eBay FBA, bạn biết tầm quan trọng của việc giữ dữ liệu của bạn.Điều này đặc biệt đúng với dữ liệu FBA của bạn, điều này có thể nhanh chóng trở nên quá sức nếu bạn không có hệ thống.

Một trong những cách tốt nhất để tổ chức dữ liệu FBA của bạn là sử dụng bảng tính Excel.Excel là một công cụ mạnh mẽ có thể giúp bạn theo dõi doanh số, hàng tồn kho và chi phí của bạn.Nó cũng có thể được sử dụng để tạo báo cáo và đồ thị có thể giúp bạn đưa ra quyết định sáng suốt về doanh nghiệp của bạn.

Trong bài viết này, chúng tôi sẽ chỉ cho bạn cách sử dụng Excel để sắp xếp dữ liệu FBA của bạn.Chúng tôi sẽ đề cập đến các chủ đề sau:

* Tạo bảng tính dữ liệu FBA
* Nhập dữ liệu của bạn vào bảng tính
* Sử dụng các công thức để tính toán doanh số, chi phí và lợi nhuận của bạn
* Tạo báo cáo và đồ thị

Chúng tôi cũng sẽ cung cấp cho bạn một số mẹo để giữ dữ liệu FBA của bạn được tổ chức.

### Tạo bảng tính dữ liệu FBA

Bước đầu tiên là tạo bảng tính Excel sẽ được sử dụng để lưu trữ dữ liệu FBA của bạn.Bảng tính nên có các cột sau:

* Sku
* Tên sản phẩm
* Số lượng bán
* Giá bán
* Giá vốn hàng bán
* Lợi nhuận

Bạn có thể thêm các cột bổ sung vào bảng tính nếu bạn cần theo dõi thông tin khác, chẳng hạn như chi phí vận chuyển hoặc thuế.

### Nhập dữ liệu của bạn vào bảng tính

Khi bạn đã tạo bảng tính, bạn có thể bắt đầu nhập dữ liệu của mình.Cách dễ nhất để làm điều này là xuất dữ liệu của bạn từ người bán trung tâm.Để làm điều này, hãy làm theo các bước sau:

1. Chuyển đến Người bán Trung tâm và nhấp vào tab "Báo cáo".
2. Nhấp vào báo cáo "Fulfillment by Amazon".
3. Chọn phạm vi ngày cho báo cáo và nhấp vào "Tạo báo cáo".
4. Báo cáo sẽ được tải xuống máy tính của bạn dưới dạng tệp CSV.

5. Mở tệp CSV trong Excel.
6. Dữ liệu sẽ được nhập vào bảng tính.

Bạn cũng có thể nhập dữ liệu của mình theo cách thủ công vào bảng tính.Tuy nhiên, điều này tốn nhiều thời gian hơn và dễ bị lỗi.

### Sử dụng các công thức để tính toán doanh số, chi phí và lợi nhuận của bạn

Khi bạn đã nhập dữ liệu của mình vào bảng tính, bạn có thể sử dụng các công thức để tính toán doanh số, chi phí và lợi nhuận của mình.Các công thức sau đây có thể được sử dụng:

*** Bán hàng = Số lượng bán*Giá bán **
*** Chi phí hàng hóa được bán = Chi phí cho mỗi đơn vị*Số lượng bán **
*** Lợi nhuận = Bán hàng - Chi phí hàng hóa được bán **

Bạn cũng có thể sử dụng các công thức để tạo báo cáo và đồ thị.Ví dụ: bạn có thể tạo một báo cáo hiển thị doanh số của bạn theo sản phẩm hoặc theo tháng.Bạn cũng có thể tạo một biểu đồ hiển thị lợi nhuận của bạn theo thời gian.

### Tạo báo cáo và đồ thị

Excel có một số tính năng tích hợp mà bạn có thể sử dụng để tạo báo cáo và đồ thị.Để tạo báo cáo, hãy làm theo các bước sau:

1. Chọn dữ liệu mà bạn muốn đưa vào báo cáo.
2. Nhấp vào tab "Chèn".
3. Nhấp vào nút "PivotTable".
4. Thực hiện theo các hướng dẫn để tạo báo cáo.

Để tạo biểu đồ, hãy làm theo các bước sau:

1. Chọn dữ liệu bạn muốn đưa vào biểu đồ.
2. Nhấp vào tab "Chèn".
3. Nhấp vào nút "Biểu đồ".
4. Thực hiện theo các hướng dẫn để tạo biểu đồ.

### Mẹo để giữ dữ liệu FBA của bạn được tổ chức

Dưới đây là một vài mẹo để giữ dữ liệu FBA của bạn được tổ chức:

* Sử dụng một quy ước đặt tên phù hợp cho các sản phẩm của bạn.
* Sử dụng một định dạng nhất quán cho dữ liệu của bạn.
* Cập nhật dữ liệu của bạn thường xuyên.
* Sao lưu dữ liệu của bạn thường xuyên.

Bằng cách làm theo các mẹo này, bạn có thể giữ dữ liệu FBA của mình được tổ chức và dễ truy cập.Điều này sẽ giúp bạn đưa ra quyết định sáng suốt về doanh nghiệp của bạn và cải thiện lợi nhuận của bạn.

### 5 hashtags cho bài viết này:

* #ebay
* #FBA
* #Excel
* #EbayData
* #tổ chức
=======================================
#ebay #FBA #Excel #EbayData #organize

## How to Organize Your eBay FBA Data with Excel Sheets

As an eBay FBA seller, you know how important it is to keep your data organized. This is especially true for your FBA data, which can quickly become overwhelming if you don't have a system in place.

One of the best ways to organize your FBA data is to use Excel spreadsheets. Excel is a powerful tool that can help you track your sales, inventory, and costs. It can also be used to create reports and graphs that can help you make informed decisions about your business.

In this article, we will show you how to use Excel to organize your FBA data. We will cover the following topics:

* Creating an FBA data spreadsheet
* Entering your data into the spreadsheet
* Using formulas to calculate your sales, costs, and profits
* Creating reports and graphs

We will also provide you with some tips for keeping your FBA data organized.

### Creating an FBA data spreadsheet

The first step is to create an Excel spreadsheet that will be used to store your FBA data. The spreadsheet should have the following columns:

* SKU
* Product name
* Quantity sold
* Sales price
* Cost of goods sold
* Profit

You can add additional columns to the spreadsheet if you need to track other information, such as shipping costs or taxes.

### Entering your data into the spreadsheet

Once you have created the spreadsheet, you can start entering your data. The easiest way to do this is to export your data from Seller Central. To do this, follow these steps:

1. Go to Seller Central and click on the "Reports" tab.
2. Click on the "Fulfillment by Amazon" report.
3. Select the date range for the report and click "Generate report".
4. The report will be downloaded to your computer as a CSV file.

5. Open the CSV file in Excel.
6. The data will be imported into the spreadsheet.

You can also enter your data manually into the spreadsheet. However, this is more time-consuming and error-prone.

### Using formulas to calculate your sales, costs, and profits

Once you have entered your data into the spreadsheet, you can use formulas to calculate your sales, costs, and profits. The following formulas can be used:

* **Sales = Quantity sold * Sales price**
* **Cost of goods sold = Cost per unit * Quantity sold**
* **Profit = Sales - Cost of goods sold**

You can also use formulas to create reports and graphs. For example, you can create a report that shows your sales by product or by month. You can also create a graph that shows your profits over time.

### Creating reports and graphs

Excel has a number of built-in features that you can use to create reports and graphs. To create a report, follow these steps:

1. Select the data that you want to include in the report.
2. Click on the "Insert" tab.
3. Click on the "PivotTable" button.
4. Follow the instructions to create the report.

To create a graph, follow these steps:

1. Select the data that you want to include in the graph.
2. Click on the "Insert" tab.
3. Click on the "Chart" button.
4. Follow the instructions to create the graph.

### Tips for keeping your FBA data organized

Here are a few tips for keeping your FBA data organized:

* Use a consistent naming convention for your products.
* Use a consistent format for your data.
* Update your data regularly.
* Back up your data regularly.

By following these tips, you can keep your FBA data organized and easy to access. This will help you make informed decisions about your business and improve your bottom line.

### 5 Hashtags for this article:

* #ebay
* #FBA
* #Excel
* #EbayData
* #organize

Làm cách nào để đổi tên các cột trong bảng excel của tôi để phù hợp với các danh mục trong dữ liệu FBA eBay của tôi?

Join ToolsKiemTrieuDoGroup
Back
AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

I've Disabled AdBlock