Thắc mắc về việc tiêm phòng Vacxin trước thời kỳ mang thai.

** #vắc -xin #pregnancy #Health #Safe #Health **

## Câu hỏi về tiêm chủng trước khi mang thai

Tiêm vắc -xin là một phần quan trọng của việc giữ sức khỏe, nhưng có một số cân nhắc đặc biệt cần ghi nhớ khi bạn mang thai.Dưới đây là một số câu hỏi phổ biến về tiêm chủng trước khi mang thai:

*** Tôi có cần tiêm phòng trước khi mang thai không? **

Câu trả lời cho câu hỏi này phụ thuộc vào lịch sử tiêm chủng cá nhân của bạn và các điều kiện y tế.Bác sĩ của bạn có thể giúp bạn xác định vắc -xin nào bạn cần, dựa trên tuổi, tình trạng sức khỏe và kế hoạch du lịch của bạn.

*** Có tiêm chủng nào mà tôi nên tránh khi mang thai không? **

Vâng, có một vài tiêm chủng mà bạn nên tránh khi mang thai.Bao gồm các:

*** Vắc -xin thời thơ ấu thường xuyên **, chẳng hạn như vắc -xin sởi, quai bị và rubella (MMR), sẽ bị trì hoãn cho đến khi bạn sinh con.
*** Vắc -xin sống **, chẳng hạn như vắc -xin bại liệt và vắc -xin sốt vàng, không nên được tiêm trong khi mang thai.
*** Vắc -xin đi du lịch **, chẳng hạn như vắc -xin thương hàn và vắc -xin sốt vàng, nên bị trì hoãn cho đến khi bạn sinh hoặc cho đến khi bạn không còn cho con bú.

*** Điều gì sẽ xảy ra nếu tôi không chắc liệu tôi có được tiêm chủng nhất định không? **

Nếu bạn không chắc chắn nếu bạn đã tiêm vắc -xin nhất định, bác sĩ của bạn có thể kiểm tra hồ sơ tiêm chủng của bạn.Nếu hồ sơ của bạn không có sẵn, bác sĩ của bạn có thể cho bạn xét nghiệm máu để kiểm tra khả năng miễn dịch đối với các bệnh nhất định.

*** Tôi có thể được tiêm phòng trong khi đang cho con bú không? **

Hầu hết các loại vắc -xin đều an toàn để có được trong khi bạn cho con bú.Tuy nhiên, có một vài ngoại lệ, chẳng hạn như vắc -xin trực tiếp được đề cập ở trên.Nói chuyện với bác sĩ của bạn về loại vắc -xin nào an toàn cho bạn trong khi bạn đang cho con bú.

*** Những lợi ích của việc được tiêm phòng trước khi mang thai là gì? **

Được tiêm phòng trước khi mang thai có thể giúp bảo vệ bạn và em bé khỏi các bệnh nghiêm trọng.Một số vắc -xin cũng có thể giúp bảo vệ em bé của bạn khỏi các bệnh sau khi chúng được sinh ra.

*** Rủi ro của việc tiêm vắc -xin khi mang thai là gì? **

Những rủi ro của việc tiêm vắc -xin trong khi mang thai là rất thấp.Những lợi ích của việc được tiêm phòng lớn hơn những rủi ro đối với hầu hết phụ nữ.

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về tiêm chủng trước khi mang thai, hãy nói chuyện với bác sĩ của bạn.Họ có thể giúp bạn đưa ra quyết định tốt nhất cho sức khỏe và sức khỏe của em bé.

## Người giới thiệu

* [Trung tâm kiểm soát và phòng ngừa dịch bệnh (CDC)."Vắc xin và mang thai."] (Https://www.cdc.gov/vaccines/pregnancy/index.html)
* [Trường Cao đẳng Bác sĩ Sản phụ khoa Hoa Kỳ (ACOG)."Vắc-xin trong khi mang thai."]
=======================================
**#Vaccinations #pregnancy #Health #Safety #wellness**

## Questions about vaccinations before pregnancy

Vaccinations are an important part of staying healthy, but there are some special considerations to keep in mind when you're pregnant. Here are some common questions about vaccinations before pregnancy:

* **Do I need to get any vaccinations before I get pregnant?**

The answer to this question depends on your individual vaccination history and medical conditions. Your doctor can help you determine which vaccines you need, based on your age, health status, and travel plans.

* **Are there any vaccinations that I should avoid during pregnancy?**

Yes, there are a few vaccinations that you should avoid during pregnancy. These include:

* **Routine childhood vaccines**, such as the measles, mumps, and rubella (MMR) vaccine, should be delayed until after you give birth.
* **Live vaccines**, such as the oral polio vaccine and the yellow fever vaccine, should not be given during pregnancy.
* **Vaccines for travel**, such as the typhoid vaccine and the yellow fever vaccine, should be delayed until after you give birth or until you are no longer breastfeeding.

* **What if I'm not sure if I've had a certain vaccination?**

If you're not sure if you've had a certain vaccination, your doctor can check your vaccination records. If your records are not available, your doctor can give you a blood test to check for immunity to certain diseases.

* **Can I get vaccinated while I'm breastfeeding?**

Most vaccines are safe to get while you're breastfeeding. However, there are a few exceptions, such as the live vaccines mentioned above. Talk to your doctor about which vaccines are safe for you to get while you're breastfeeding.

* **What are the benefits of getting vaccinated before pregnancy?**

Getting vaccinated before pregnancy can help protect you and your baby from serious diseases. Some vaccines can also help protect your baby from diseases after they're born.

* **What are the risks of getting vaccinated during pregnancy?**

The risks of getting vaccinated during pregnancy are very low. The benefits of getting vaccinated outweigh the risks for most women.

If you have any questions about vaccinations before pregnancy, talk to your doctor. They can help you make the best decision for your health and the health of your baby.

## References

* [Centers for Disease Control and Prevention (CDC). "Vaccines and Pregnancy."](https://www.cdc.gov/vaccines/pregnancy/index.html)
* [American College of Obstetricians and Gynecologists (ACOG). "Vaccines During Pregnancy."](https://www.acog.org/womens-health/faqs/vaccines-during-pregnancy)

Join ToolsKiemTrieuDoGroup
Back
AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

I've Disabled AdBlock