Building Mobile Games with Unity

blackostrich430

## Xây dựng trò chơi di động với sự thống nhất

Gaming di động là một ngành công nghiệp đang bùng nổ, với hơn 2,6 tỷ người trên toàn thế giới chơi các trò chơi di động mỗi ngày.Nếu bạn quan tâm đến việc tạo ra các trò chơi di động của riêng bạn, Unity là một nền tảng tuyệt vời để sử dụng.Unity là một công cụ trò chơi đa nền tảng có thể được sử dụng để tạo ra các trò chơi cho Android, iOS, Windows và hơn thế nữa.Nó cũng miễn phí sử dụng, và có một cộng đồng lớn các nhà phát triển có thể giúp bạn nếu bạn bị mắc kẹt.

Trong bài viết này, chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn trong quá trình xây dựng một trò chơi di động với Unity.Chúng tôi sẽ bao gồm tất cả mọi thứ, từ việc tạo dự án đầu tiên của bạn đến xuất bản trò chơi của bạn trên App Store và Google Play.

## Bắt đầu với sự thống nhất

Bước đầu tiên là tải xuống và cài đặt Unity.Bạn có thể làm điều này từ trang web Unity.Khi bạn đã cài đặt Unity, bạn sẽ cần tạo một dự án mới.Bạn có thể làm điều này bằng cách nhấp vào nút "Dự án mới" trong Trung tâm Unity.

Khi bạn tạo một dự án mới, bạn sẽ được yêu cầu chọn một mẫu.Đối với hướng dẫn này, chúng tôi sẽ sử dụng mẫu "trò chơi 3D".

## Tạo cảnh đầu tiên của bạn

Khi bạn đã tạo một dự án mới, bạn sẽ được trình bày với một cảnh trống.Đây là nơi bạn sẽ tạo trò chơi của mình.

Để thêm một đối tượng 3D vào cảnh của bạn, bạn có thể kéo và thả nó từ bảng tài sản vào chế độ xem cảnh.Bạn cũng có thể sử dụng menu GameObject để tạo các đối tượng mới.

Khi bạn đã thêm một số đối tượng vào cảnh của mình, bạn có thể bắt đầu sắp xếp chúng và định vị chúng theo cách bạn muốn.Bạn cũng có thể sử dụng bảng phân cấp để sắp xếp các đối tượng của bạn.

## Thêm tập lệnh vào trò chơi của bạn

Để làm cho trò chơi của bạn tương tác, bạn sẽ cần thêm các tập lệnh vào các đối tượng của mình.Các tập lệnh là các đoạn mã cho các đối tượng của bạn cách cư xử của bạn.

Để thêm tập lệnh vào một đối tượng, bạn có thể kéo và thả nó từ bảng tài sản vào bảng phân cấp của đối tượng.Bạn cũng có thể sử dụng menu GameObject để thêm tập lệnh.

Khi bạn đã thêm một tập lệnh vào một đối tượng, bạn có thể mở nó trong trình soạn thảo Visual Studio và bắt đầu viết mã.

## Xây dựng và chạy trò chơi của bạn

Khi bạn đã viết xong mã của mình, bạn có thể xây dựng và chạy trò chơi của mình.Để làm điều này, nhấp vào nút "Phát" trong trình soạn thảo Unity.

Trò chơi của bạn sẽ được ra mắt trong chế độ xem trò chơi của Biên tập viên Unity.Bạn có thể sử dụng chuột và bàn phím để kiểm soát trò chơi của bạn.

## Xuất bản trò chơi của bạn

Khi bạn hài lòng với trò chơi của mình, bạn có thể xuất bản nó trên App Store và Google Play.Để làm điều này, bạn sẽ cần tạo một tài khoản với Apple và Google.

Khi bạn đã tạo một tài khoản, bạn có thể làm theo hướng dẫn trên trang web Unity để xuất bản trò chơi của bạn.

## Phần kết luận

Xây dựng các trò chơi di động với Unity là một cách tuyệt vời để bắt đầu trong ngành phát triển trò chơi.Unity là một nền tảng mạnh mẽ dễ sử dụng và có một cộng đồng lớn các nhà phát triển có thể giúp bạn nếu bạn bị mắc kẹt.

Dưới đây là 5 hashtag mà bạn có thể sử dụng cho bài viết này:

* #gamedev
* #unity3d
* #MobileGaming
* #trò chơi indie
* #thiết kế trò chơi
=======================================
## Building Mobile Games with Unity

Mobile gaming is a booming industry, with over 2.6 billion people worldwide playing mobile games every day. If you're interested in creating your own mobile games, Unity is a great platform to use. Unity is a cross-platform game engine that can be used to create games for Android, iOS, Windows, and more. It's also free to use, and there's a large community of developers who can help you if you get stuck.

In this article, we'll walk you through the process of building a mobile game with Unity. We'll cover everything from creating your first project to publishing your game on the App Store and Google Play.

## Getting Started with Unity

The first step is to download and install Unity. You can do this from the Unity website. Once you've installed Unity, you'll need to create a new project. You can do this by clicking on the "New Project" button in the Unity Hub.

When you create a new project, you'll be asked to choose a template. For this tutorial, we'll use the "3D Game" template.

## Creating Your First Scene

Once you've created a new project, you'll be presented with a blank scene. This is where you'll create your game.

To add a 3D object to your scene, you can drag and drop it from the Assets panel into the Scene view. You can also use the GameObject menu to create new objects.

Once you've added some objects to your scene, you can start to arrange them and position them how you want. You can also use the Hierarchy panel to organize your objects.

## Adding Scripts to Your Game

In order to make your game interactive, you'll need to add scripts to your objects. Scripts are pieces of code that tell your objects how to behave.

To add a script to an object, you can drag and drop it from the Assets panel into the object's Hierarchy panel. You can also use the GameObject menu to add a script.

Once you've added a script to an object, you can open it in the Visual Studio editor and start writing code.

## Building and Running Your Game

Once you've finished writing your code, you can build and run your game. To do this, click on the "Play" button in the Unity editor.

Your game will be launched in the Unity editor's Game view. You can use the mouse and keyboard to control your game.

## Publishing Your Game

Once you're happy with your game, you can publish it on the App Store and Google Play. To do this, you'll need to create an account with Apple and Google.

Once you've created an account, you can follow the instructions on the Unity website to publish your game.

## Conclusion

Building mobile games with Unity is a great way to get started in the game development industry. Unity is a powerful platform that's easy to use, and there's a large community of developers who can help you if you get stuck.

Here are 5 hashtags that you can use for this article:

* #gamedev
* #unity3d
* #MobileGaming
* #indiegames
* #gamedesign

Làm thế nào tôi có thể sử dụng Unity để tạo ra một trò chơi di động vừa thú vị vừa hấp dẫn cho người chơi?

Join ToolsKiemTrieuDoGroup
Back
AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

I've Disabled AdBlock