Cách đặt lại mật khẩu root khi quên trong Ubuntu

#ubuntu #ROOT #password #Reset #forgotten

## Cách đặt lại mật khẩu gốc khi bị lãng quên trong Ubuntu

Ubuntu là một bản phân phối Linux phổ biến được nhiều người sử dụng cho cả sử dụng cá nhân và chuyên nghiệp.Tuy nhiên, nếu bạn quên mật khẩu gốc của mình, bạn có thể bị khóa khỏi hệ thống của mình.May mắn thay, có một vài cách để đặt lại mật khẩu gốc của bạn trong Ubuntu.

### 1. Sử dụng chế độ khôi phục

Chế độ phục hồi là chế độ đặc biệt mà bạn có thể sử dụng để khởi động hệ thống Ubuntu của mình vào một môi trường hạn chế.Môi trường này cho phép bạn thực hiện các tác vụ nhất định, chẳng hạn như đặt lại mật khẩu gốc của bạn.

Để khởi động vào chế độ khôi phục, hãy làm theo các bước sau:

1. Sức mạnh trên hệ thống Ubuntu của bạn.
2. Ngay sau màn hình SPLASH SPLASH, nhấn phím ** ESC ** liên tục cho đến khi bạn thấy menu ** Tùy chọn nâng cao **.
3. Sử dụng các phím mũi tên để chọn ** Chế độ khôi phục ** và nhấn ** Enter **.
4. Bạn sẽ được nhắc chọn bố cục bàn phím.Chọn bố cục bàn phím của bạn và nhấn ** enter **.
5. Bạn sẽ được trình bày với một danh sách các tùy chọn.Chọn ** Thiết bị đầu cuối gốc ** và nhấn ** Enter **.

Bây giờ bạn sẽ đăng nhập vào hệ thống Ubuntu của mình với tư cách là người dùng gốc.Bây giờ bạn có thể đặt lại mật khẩu gốc của mình bằng cách làm theo các bước sau:

1. Mở một cửa sổ thiết bị đầu cuối.
2. Nhập lệnh sau và nhấn ** enter **:

`` `
gốc passwd
`` `

3. Nhập mật khẩu gốc mới của bạn và nhấn ** Enter **.
4. Nhập lại mật khẩu gốc mới của bạn và nhấn ** Enter **.

Mật khẩu gốc của bạn hiện đã được đặt lại.Bây giờ bạn có thể khởi động lại hệ thống của mình và đăng nhập bằng mật khẩu mới của bạn.

### 2. Sử dụng lệnh CHROOT

Lệnh CHROOT cho phép bạn thay đổi thư mục gốc của vỏ hiện tại.Điều này có nghĩa là bạn có thể truy cập hệ thống tập tin gốc của hệ thống Ubuntu của mình từ tài khoản người dùng không root.

Để đặt lại mật khẩu gốc của bạn bằng lệnh CHROOT, hãy làm theo các bước sau:

1. Mở một cửa sổ thiết bị đầu cuối.
2. Nhập lệnh sau và nhấn ** enter **:

`` `
sudo su -
`` `

Điều này sẽ cung cấp cho bạn các đặc quyền gốc.
3. Nhập lệnh sau và nhấn ** enter **:

`` `
chroot /
`` `

Điều này sẽ thay đổi thư mục gốc của vỏ hiện tại của bạn thành hệ thống tập tin gốc của hệ thống Ubuntu của bạn.
4. Nhập lệnh sau và nhấn ** enter **:

`` `
gốc passwd
`` `

5. Nhập mật khẩu gốc mới của bạn và nhấn ** Enter **.
6. Nhập lại mật khẩu gốc mới của bạn và nhấn ** Enter **.

Mật khẩu gốc của bạn hiện đã được đặt lại.Bây giờ bạn có thể thoát khỏi môi trường CHROOT bằng cách nhập lệnh sau và nhấn ** Enter **:

`` `
lối ra
`` `

### 3. Sử dụng đĩa CD hoặc ổ USB trực tiếp

Nếu bạn không thể khởi động hệ thống Ubuntu của mình vào chế độ Phục hồi, bạn có thể sử dụng ổ đĩa CD hoặc USB trực tiếp để đặt lại mật khẩu gốc của mình.

Để đặt lại mật khẩu gốc của bạn bằng đĩa CD hoặc ổ USB trực tiếp, hãy làm theo các bước sau:

1. Tải xuống hình ảnh CD hoặc USB trực tiếp Ubuntu mới nhất.
2. Đốt hình ảnh vào ổ đĩa CD hoặc USB.
3. Khởi động hệ thống Ubuntu của bạn từ ổ đĩa CD hoặc USB.
4. Khi hệ thống của bạn đã khởi động, hãy mở một cửa sổ thiết bị đầu cuối.
5. Nhập lệnh sau và nhấn ** enter **:

`` `
gốc passwd
`` `

6. Nhập mật khẩu gốc mới của bạn và nhấn ** Enter **.
7. Nhập lại mật khẩu gốc mới của bạn và nhấn ** Enter **.

Mật khẩu gốc của bạn hiện đã được đặt lại.Bây giờ bạn có thể khởi động lại hệ thống của mình và đăng nhập bằng mật khẩu mới của bạn.

### 4. Sử dụng đĩa khôi phục có thể khởi động

Nếu bạn có đĩa khôi phục có thể khởi động cho hệ thống Ubuntu của mình, bạn có thể sử dụng nó để đặt lại mật khẩu gốc của mình.

Để đặt lại mật khẩu gốc của bạn bằng đĩa khôi phục có thể khởi động, hãy làm theo các bước sau:

1. Chèn đĩa phục hồi có thể khởi động vào hệ thống Ubuntu của bạn.
2. Sức mạnh trên hệ thống Ubuntu của bạn.
3. Hệ thống sẽ khởi động từ đĩa khôi phục.
4. Khi hệ thống đã khởi động, hãy mở một cửa sổ thiết bị đầu cuối.
5. Nhập lệnh sau và nhấn ** enter **:

`` `
=======================================
#ubuntu #ROOT #password #Reset #forgotten

## How to reset Root password when forgotten in Ubuntu

Ubuntu is a popular Linux distribution that is used by many people for both personal and professional use. However, if you forget your root password, you may be locked out of your system. Fortunately, there are a few ways to reset your root password in Ubuntu.

### 1. Using the recovery mode

The recovery mode is a special mode that you can use to boot your Ubuntu system into a limited environment. This environment allows you to perform certain tasks, such as resetting your root password.

To boot into recovery mode, follow these steps:

1. Power on your Ubuntu system.
2. Immediately after the BIOS splash screen, press the **Esc** key repeatedly until you see the **Advanced Options** menu.
3. Use the arrow keys to select **Recovery Mode** and press **Enter**.
4. You will be prompted to select a keyboard layout. Select your keyboard layout and press **Enter**.
5. You will be presented with a list of options. Select **Root Terminal** and press **Enter**.

You will now be logged in to your Ubuntu system as the root user. You can now reset your root password by following these steps:

1. Open a terminal window.
2. Type the following command and press **Enter**:

```
passwd root
```

3. Enter your new root password and press **Enter**.
4. Re-enter your new root password and press **Enter**.

Your root password has now been reset. You can now reboot your system and log in using your new password.

### 2. Using the chroot command

The chroot command allows you to change the root directory of your current shell. This means that you can access the root filesystem of your Ubuntu system from a non-root user account.

To reset your root password using the chroot command, follow these steps:

1. Open a terminal window.
2. Type the following command and press **Enter**:

```
sudo su -
```

This will give you root privileges.
3. Type the following command and press **Enter**:

```
chroot /
```

This will change the root directory of your current shell to the root filesystem of your Ubuntu system.
4. Type the following command and press **Enter**:

```
passwd root
```

5. Enter your new root password and press **Enter**.
6. Re-enter your new root password and press **Enter**.

Your root password has now been reset. You can now exit the chroot environment by typing the following command and pressing **Enter**:

```
exit
```

### 3. Using a live CD or USB drive

If you cannot boot your Ubuntu system into recovery mode, you can use a live CD or USB drive to reset your root password.

To reset your root password using a live CD or USB drive, follow these steps:

1. Download the latest Ubuntu live CD or USB image.
2. Burn the image to a CD or USB drive.
3. Boot your Ubuntu system from the CD or USB drive.
4. Once your system has booted, open a terminal window.
5. Type the following command and press **Enter**:

```
passwd root
```

6. Enter your new root password and press **Enter**.
7. Re-enter your new root password and press **Enter**.

Your root password has now been reset. You can now reboot your system and log in using your new password.

### 4. Using a bootable recovery disk

If you have a bootable recovery disk for your Ubuntu system, you can use it to reset your root password.

To reset your root password using a bootable recovery disk, follow these steps:

1. Insert the bootable recovery disk into your Ubuntu system.
2. Power on your Ubuntu system.
3. The system will boot from the recovery disk.
4. Once the system has booted, open a terminal window.
5. Type the following command and press **Enter**:

```

Join ToolsKiemTrieuDoGroup
Back
AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

I've Disabled AdBlock