Phân biệt Amazon FBA và Amazon FBM: Lựa chọn nào tốt hơn cho bạn?

### Phân biệt Amazon FBA và Amazon FBM: tùy chọn nào tốt hơn cho bạn?

Khi bạn bán sản phẩm trên Amazon, bạn có hai tùy chọn thực hiện: thực hiện bởi Amazon (FBA) và thực hiện bởi Merchant (FBM).Cả hai tùy chọn đều có ưu và nhược điểm riêng của họ, vì vậy điều quan trọng là phải hiểu sự khác biệt giữa chúng trước khi bạn quyết định cái nào phù hợp với bạn.

** Thực hiện bởi Amazon (FBA) **

Với FBA, Amazon chăm sóc tất cả sự hoàn thành cho các sản phẩm của bạn, bao gồm lưu trữ chúng trong kho của họ, chọn và đóng gói đơn đặt hàng và vận chuyển chúng cho khách hàng.Đây có thể là một lựa chọn tuyệt vời nếu bạn không có thời gian hoặc tài nguyên để tự xử lý.

Dưới đây là một số lợi ích của FBA:

*** Thuận tiện: ** Amazon chăm sóc mọi thứ, vì vậy bạn không phải lo lắng về việc lưu trữ, chọn, đóng gói hoặc vận chuyển sản phẩm của bạn.
*** Tốc độ: ** Amazon có thể gửi sản phẩm của bạn cho khách hàng một cách nhanh chóng, điều này có thể giúp bạn cải thiện doanh số của mình.
*** Quy mô: ** Amazon có thể xử lý khối lượng lớn các đơn đặt hàng, vì vậy bạn có thể mở rộng quy mô doanh nghiệp của mình một cách nhanh chóng.

** Fulfillment của Merchant (FBM) **

Với FBM, bạn tự mình xử lý tất cả sự hoàn thành cho các sản phẩm của mình.Điều này có nghĩa là bạn có trách nhiệm lưu trữ sản phẩm của mình, chọn và đóng gói đơn đặt hàng và vận chuyển chúng cho khách hàng.Đây có thể là một lựa chọn tuyệt vời nếu bạn có thời gian và nguồn lực để tự xử lý.

Dưới đây là một số lợi ích của FBM:

*** Kiểm soát: ** Bạn có nhiều quyền kiểm soát hơn đối với quy trình thực hiện với FBM.Bạn có thể chọn nơi lưu trữ sản phẩm của mình, cách đóng gói đơn đặt hàng và cách gửi chúng cho khách hàng.
*** Tiết kiệm chi phí: ** Bạn có thể tiết kiệm tiền cho chi phí thực hiện với FBM.Bạn không phải trả phí của Amazon để lưu trữ, chọn, đóng gói và vận chuyển.
*** Touch cá nhân: ** Bạn có thể cung cấp một liên lạc cá nhân hơn cho khách hàng của bạn với FBM.Bạn có thể ghi chú cảm ơn bằng tay, bao gồm tin nhắn cá nhân và cung cấp giảm giá đặc biệt.

** tùy chọn nào tốt hơn cho bạn? **

Lựa chọn tốt nhất cho bạn sẽ phụ thuộc vào nhu cầu và hoàn cảnh cá nhân của bạn.Nếu bạn không có thời gian hoặc tài nguyên để tự xử lý, FBA là một lựa chọn tuyệt vời.Nếu bạn có thời gian và nguồn lực để tự xử lý, FBM có thể là một lựa chọn hiệu quả hơn về chi phí.

Dưới đây là một bảng tóm tắt sự khác biệt chính giữa FBA và FBM:

|Tính năng |FBA |Fbm |
| --- | --- | --- |
|Hoàn thành |Amazon xử lý tất cả sự hoàn thành |Bạn xử lý tất cả sự hoàn thành |
|Thuận tiện |Có |Không |
|Tốc độ |Có |Không |
|Quy mô |Có |Không |
|Kiểm soát |Không |Có |
|Tiết kiệm chi phí |Không |Có |
|Liên lạc cá nhân |Không |Có |

**Phần kết luận**

Cho dù bạn chọn FBA hay FBM, điều quan trọng nhất là đưa ra quyết định phù hợp với doanh nghiệp của bạn.Bằng cách hiểu sự khác biệt giữa hai tùy chọn, bạn có thể đưa ra quyết định sáng suốt sẽ giúp bạn phát triển doanh nghiệp của mình.

### hashtags

* #amazonfba
* #amazonfbm
* #fulfillment
* #Commerce
* #sellingonamazon
=======================================
### Distinguish Amazon FBA and Amazon FBM: Which option is better for you?

When you're selling products on Amazon, you have two fulfillment options: Fulfillment by Amazon (FBA) and Fulfillment by Merchant (FBM). Both options have their own pros and cons, so it's important to understand the difference between them before you decide which one is right for you.

**Fulfillment by Amazon (FBA)**

With FBA, Amazon takes care of all the fulfillment for your products, including storing them in their warehouses, picking and packing orders, and shipping them to customers. This can be a great option if you don't have the time or resources to handle fulfillment yourself.

Here are some of the benefits of FBA:

* **Convenience:** Amazon takes care of everything, so you don't have to worry about storing, picking, packing, or shipping your products.
* **Speed:** Amazon can ship your products to customers quickly, which can help you improve your sales.
* **Scale:** Amazon can handle large volumes of orders, so you can scale your business quickly.

**Fulfillment by Merchant (FBM)**

With FBM, you handle all the fulfillment for your products yourself. This means you're responsible for storing your products, picking and packing orders, and shipping them to customers. This can be a great option if you have the time and resources to handle fulfillment yourself.

Here are some of the benefits of FBM:

* **Control:** You have more control over the fulfillment process with FBM. You can choose where to store your products, how to pack your orders, and how to ship them to customers.
* **Cost savings:** You can save money on fulfillment costs with FBM. You don't have to pay Amazon's fees for storage, picking, packing, and shipping.
* **Personal touch:** You can provide a more personal touch to your customers with FBM. You can hand-write thank-you notes, include personal messages, and offer special discounts.

**Which option is better for you?**

The best option for you will depend on your individual needs and circumstances. If you don't have the time or resources to handle fulfillment yourself, FBA is a great option. If you have the time and resources to handle fulfillment yourself, FBM can be a more cost-effective option.

Here is a table that summarizes the key differences between FBA and FBM:

| Feature | FBA | FBM |
|---|---|---|
| Fulfillment | Amazon handles all fulfillment | You handle all fulfillment |
| Convenience | Yes | No |
| Speed | Yes | No |
| Scale | Yes | No |
| Control | No | Yes |
| Cost savings | No | Yes |
| Personal touch | No | Yes |

**Conclusion**

Whether you choose FBA or FBM, the most important thing is to make a decision that's right for your business. By understanding the difference between the two options, you can make an informed decision that will help you grow your business.

### Hashtags

* #amazonfba
* #amazonfbm
* #fulfillment
* #ecommerce
* #sellingonamazon

1. Nếu tôi có một sản phẩm có tỷ suất lợi nhuận cao, tôi có nên sử dụng FBA hay FBM không?
2. Nếu tôi có một sản phẩm dễ vỡ, tôi nên sử dụng FBA hay FBM?
3. Nếu tôi có một sản phẩm nhạy cảm với thời gian, tôi nên sử dụng FBA hay FBM?
4. Nếu tôi có một sản phẩm cồng kềnh, tôi nên sử dụng FBA hay FBM?

Join ToolsKiemTrieuDoGroup
Back
AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

I've Disabled AdBlock